วันนี้ (13 มีนาคม 2567) การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) ร่วมกับ Tourism Cares พร้อมพันธมิตรสายการบิน Delta Air Lines และ Korean Air ประกาศความร่วมมือส่งเสริมการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนผ่านกิจกรรม Meaningful Thailand Fam Trip แสดงศักยภาพของประเทศไทยในการเป็นจุดหมายปลายทางสำหรับนักท่องเที่ยวที่ให้ความสำคัญกับสิ่งแวดล้อมและการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน (Sustainable Tourism) โดยมี นางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์ ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย นายศิริปกรณ์ เชี่ยวสมุทร รองผู้ว่าการด้านตลาดยุโรป อเมริกา ตะวันออกกลาง และแอฟริกา ททท. Mr. John Sutherland ผู้อำนวยการอาวุโสด้านการพัฒนาชุมชน Tourism Cares และMr. Andrew Kim ผู้จัดการฝ่ายขาย (เกาหลีและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้) สายการบิน Delta Air Lines ให้เกียรติเข้าร่วมงาน ณ โรงแรมเดอะเพนนินซูลา กรุงเทพมหานคร
นางสาวฐาปนีย์ เกียรติไพบูลย์
ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กล่าวว่า
ททท.
มีเป้าหมายสำคัญในการส่งมอบคุณค่าจากประสบการณ์เดินทางให้แก่นักท่องเที่ยว
ตลอดจนยกระดับให้อุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยไปสู่การท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน (Sustainable
Tourism) ตามเป้าหมาย Sustainable Tourism Goals (STGs) ด้วยความร่วมมือกับพันธมิตรในอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวทุกภาคส่วน โดยความร่วมมือในครั้งนี้กับพันธมิตรท่องเที่ยว
Tourism Cares องค์กรที่มุ่งสร้างความยั่งยืนต่ออุตสาหกรรมท่องเที่ยวจากสหรัฐอเมริกา
จะช่วยส่งเสริมให้ภาคธุรกิจไทยได้มีความรู้ความเข้าใจต่อรูปแบบและพฤติกรรมของกลุ่มตลาดนักท่องเที่ยวสหรัฐอเมริกาที่สนใจการท่องเที่ยวที่คำนึงถึงสิ่งแวดล้อม
ขณะเดียวกันยังเป็นโอกาสในการนำเสนอศักยภาพของประเทศไทยในการเป็นจุดหมายปลายทางการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนสู่ตลาดสหรัฐอเมริกา พร้อมกันนี้ ททท. มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้สานต่อความร่วมมือกับพันธมิตรสายการบิน Delta Air Lines และ Korean
Airlines ที่ให้ความสำคัญกับการให้บริการการเดินทางอย่างยั่งยืนในการสนับสนุนการจัดกิจกรรม
โดย ททท. หวังว่า
ความร่วมมือในครั้งนี้จะส่งเสริมยกระดับมาตรฐานการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนให้อุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยสามารถนำเสนอบริการทางการท่องเที่ยวที่ตอบสนองต่อความต้องการของนักท่องเที่ยวได้ดีขึ้น
และดึงดูดนักท่องเที่ยวคุณภาพจากภูมิภาคอเมริกามาสู่ประเทศไทยมากยิ่งขึ้น
Mr. John Sutherland ผู้อำนวยการอาวุโสด้านการพัฒนาชุมชน
Tourism Cares กล่าวว่า Tourism Cares ในฐานะองค์กรไม่แสวงหาผลกำไรที่ดำเนินพันธกิจโดยคำนึงถึงการพัฒนาอย่างยั่งยืนในอุตสาหกรรมการท่องเที่ยว
ครอบคลุมมิติทั้งเศรษฐกิจ สังคม และสิ่งแวดล้อม เห็นว่าความร่วมมือกับ ททท.
ในครั้งนี้มีเป้าหมายร่วมกัน ที่จะส่งเสริมและนำเสนอสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนของประเทศไทยสู่ตลาดนักท่องเที่ยวสหรัฐอเมริกา
โดยได้ร่วมมือกับ ททท. คัดเลือก 15 พันธมิตรทางการท่องเที่ยวจากประเทศไทยที่ดำเนินธุรกิจอย่างเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมและผ่านการรับรองมาตรฐานจาก
Tourism Cares นำเสนอใน Thailand Meaningful Travel
Map เพื่อให้นักท่องเที่ยวที่สนใจสามารถค้นหารายชื่อสถานที่ท่องเที่ยวหรือสถานบริการทางการท่องเที่ยวที่ดำเนินธุรกิจ บนพื้นฐานความยั่งยืนผ่านช่องทาง https://www.tourismcares.org/thailand โดยขอเชิญชวนผู้ประกอบการ จากประเทศไทยให้เข้าร่วมเป็นพันธมิตรกับ
Tourism Cares มากขึ้น เพื่อร่วมกันส่งเสริมอุตสาหกรรมท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนต่อไป
Mr. Andrew Kim ผู้จัดการฝ่ายขาย
(เกาหลีและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้) สายการบิน Delta Air Lines กล่าวว่า สายการบิน Delta Air
Lines ในฐานะผู้มีส่วนได้ส่วนเสียในอุตสาหกรรมการท่องเที่ยว
มีความมุ่งมั่นในการดำเนินงานและให้ความสำคัญกับการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน อีกทั้งเป็นสายการบินที่มีเครือข่ายเส้นทางบินครอบคลุมทั่วสหรัฐอเมริกา
จึงเป็นตัวช่วยสำคัญที่จะทำให้นักท่องเที่ยวจากสหรัฐอเมริกาสามารถเดินทางมายังประเทศไทยได้สะดวกยิ่งขึ้น
การขยายความร่วมมือในครั้งนี้กับ ททท.
จึงเป็นนิมิตหมายอันดีที่จะมีส่วนช่วยในการขับเคลื่อนอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไปสู่ความยั่งยืน
กิจกรรม
Meaningful
Thailand Fam Trip ในครั้งนี้ ททท. ร่วมกับ Tourism
Cares พร้อมด้วยพันธมิตรสายการบิน
Delta Air Lines และ
Korean Air นำผู้ประกอบการธุรกิจนำเที่ยว ตัวแทนสายการบินพันธมิตรจากตลาดสหรัฐอเมริกา และผู้แทนจาก Tourism Cares จำนวน 14 ราย ร่วมเดินทางทัศนศึกษาเส้นทางท่องเที่ยวแบบรับผิดชอบในจังหวัดกรุงเทพมหานคร
สมุทรสงคราม นครปฐม และกระบี่ ระหว่างวันที่ 6-14 มีนาคม 2567 เพื่อนำเสนอสินค้าและบริการทางการท่องเที่ยวที่ดำเนินธุรกิจอย่างเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม
รวมถึงจัดกิจกรรมการเสวนาและบรรยายจากผู้แทน Tourism Cares ร่วมกับผู้แทนหน่วยงานภาครัฐ
และภาคเอกชนไทยในหัวข้อ “How to Curate a Sustainable Thailand Trip that
Caters to the US Travel Market” เพื่อให้ผู้ประกอบการภาคเอกชนไทยได้ทราบถึงแนวทางการออกแบบเส้นทางท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนให้พร้อมรองรับตลาดนักท่องเที่ยวสหรัฐอเมริกา
ณ โรงแรมเดอะเพนนินซูลา กรุงเทพมหานคร ในวันที่ 13 มีนาคม 2567
นักท่องเที่ยวตลาดสหรัฐอเมริกาเป็นนักท่องเที่ยวกลุ่มคุณภาพที่มีความสนใจการท่องเที่ยวแบบคำนึงถึงสิ่งแวดล้อม มีความหลงใหลในการท่องเที่ยวชุมชน
ถือเป็นกลุ่มนักท่องเที่ยวที่น่าจับตามอง มีโอกาสในการเติบโตสูง
และมีกำลังในการจับจ่ายใช้สอย โดยในปี 2566 ภายหลังการแพร่ระบาดของสถานการณ์โควิด-19 ประเทศไทย ได้ต้อนรับนักท่องเที่ยวจากสหรัฐอเมริกาประมาณ
930,000
คน เพิ่มขึ้นถึงร้อยละ 112 เมื่อเทียบกับปีที่ผ่านมา โดยในปี 2567
ททท. ตั้งเป้าหมายต้อนรับนักท่องเที่ยวจากสหรัฐอเมริกาทั้งสิ้นกว่า 1,400,000 คน และสร้างรายได้เข้าประเทศกว่า 100,000 ล้านบาท
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น