นอกจากการเสริมสร้างศักยภาพองค์ประกอบของอุตสาหกรรมคอนเทนต์ ด้วยการสร้างห้อง Virtual Media Lab แล้ว CEA ยังได้ทำบันทึกความเข้าใจ (MOU) ร่วมมือกับ 12 สถาบันการศึกษา ได้แก่ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์, มหาวิทยาลัยศิลปากร, วิทยาลัยนานาชาติ มหาวิทยาลัยมหิดล, มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี, สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง, วิทยาลัยนวัตกรรมสื่อสารสังคม มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ, มหาวิทยาลัยกรุงเทพ, มหาวิทยาลัยรังสิต, มหาวิทยาลัยศรีปทุม, มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย และมหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ เพื่อเปิดพื้นที่ให้นักศึกษาเข้ามาใช้งานโดยไม่มีค่าใช้จ่าย ซึ่งนับเป็นการพัฒนาบุคลากรภาคการศึกษาให้มีความพร้อมในการทำงานในอุตสาหกรรมคอนเทนต์ เพื่อส่งต่อไปยังภาคตลาดแรงงานอย่างมีประสิทธิภาพ นอกจากนี้ CEA ยังได้บูรณาการความร่วมมือกับภาคเอกชนอย่าง Cloud 11 ฮับของคอนเทนต์ครีเอเตอร์ เพื่อผลักดันคอนเทนต์ไทยให้ขับเคลื่อนซอฟต์พาวเวอร์ พร้อมเสริมศักยภาพเศรษฐกิจสร้างสรรค์ของประเทศไทยให้ก้าวสู่ตลาดโลก
|
|
|
|
|
---|
|
|
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น