คืนฟอร์มพิธีกรอีกครั้งในรอบ 5 ปี ที่กลับมาทำงานพิธีกรประจำรายการอย่างจริงจัง สำหรับ “เพชรจ้า-วิเชียร กุศลมโนมัย” หลังลุยงานอ่านข่าวโซเชียลแบบสด ๆ กับเพื่อนพิธีกรด้วยกันในรายการ “ทัวร์มาลง” ทุกวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 17.05-17.50 น. ทางช่อง MONO29 ซึ่ง เพชรจ้า ยอมรับว่าสนุกกับงานพิธีกรรายการนี้มาก และเป็นผู้ตื่นรู้ตลอดเวลา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJRl-SIfMVICR7gvRAnHUQe0q32KxxbtHGujFUTAuPUNG3nizMrPIUdt37BKH2WBPIqacgyKkehUQ3SnYfB98XgQ6KmwtMrJfpBI9kqjUEo-isSDioilOnVmxwmLRuSqOmEhcPDUf6s_AU06_7W8XyEAHfiffpI4NUYIgFVLEQQL9w7VnPZVQDTgilrW42/s16000/1.%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2.JPG)
“ไม่ได้ทำงานพิธีกรที่จริงจังมากขนาดนี้มานานถึงห้าปีแล้วครับ ได้รับการติดต่อคุยรูปแบบกันก็ตอบรับเลย ไม่คิดนาน เพราะรู้สึกว่าใกล้กับสิ่งที่เราเป็นอยู่ เพราะปกติผมเป็นคนชอบเผือก ชอบคุยเรื่องดารา หรือเพื่อน ๆ ในวงการอยู่แล้ว บางทีไม่รู้เองก็มีคนมาเล่าให้ฟัง เลยทำให้เราพอรู้เรื่องราวดราม่าก่อนใคร ซึ่งบทบาทพิธีกรของเราคือต้องเอามาเล่าให้มันสนุก ทำให้มีความแตกต่างกับงานสมัยก่อนที่ต้องจำตามสคริปต์ แต่รายการทัวร์มาลงเรียกว่าต้องอ่านข้อมูลให้เข้าใจ แล้วเล่าหรือพูดให้คนฟังตามสไตล์เราเอง เหมือนจะง่ายแต่ก็ยากนะครับ เพราะต้องย่อยข้อมูลเยอะ ๆ ให้ผู้ชมฟัง ถือว่าสนุกดีนะครับ ประโยคที่เขาว่าเรื่องชาวบ้านคืองานของเราอันนี้จริงเลย โดยเฉพาะการเดาอักษรย่อไม่ออก ผมเองก็ชอบโดนตอนอักษรย่อ พ. คนก็จะคิดว่าเป็นเราเสมอ แล้วเอาไปเม้าท์กันแรงมาก งั้นไหน ๆ เราก็โดนบ่อยแล้ว ก็ขอมาเป็นส่วนหนึ่งร่วมด้วยช่วยกันคิดว่าใครคืออักษรย่อด้วยดีกว่า งานในรายการบนโต๊ะข่าวตัวผมเองจะเป็นตัวเปิดและตัวปิด ผมจะเป็นคนคอนโทรลระบบ สมมุติพี่พชร์เริ่มสนุกไปไกล ผมก็จะต้องพาเขากลับมาแล้วไปอ่านเรื่องอื่นด้วยกันต่อ ในแต่ละวันข่าวเราเยอะมากนะครับ แต่อ่านและเล่าไม่หมดเพราะเป็นรายการสดเวลาจำกัด อยากฝากให้ติดตามกันครับว่าแต่ละวันรถทัวร์จะไปจอดหน้าบ้านใครบ้าง”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwbz6QViC_XJ43xSQHzSth6Mkaf9d9dGnKVsbHQyUqh16VprN375tWbqMmIPmD5ZkJMCy4eDe5kjjQjxIwDFrDu3nFWMDdU4bBseA1OYKS0t0sBppw4yfZCDvt9sanXsjU1KEmn9DZ_eRx6wQsuqOP1UWoVUmEN_EHAUPHS_1yC-_bFL64qThm3FNFeOg2/s16000/3.%E0%B9%80%E0%B8%9E%E0%B8%8A%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%B2%20(1).JPG)
ติดตามสไตล์การอ่านข่าวของ
“เพชรจ้า” ได้ในรายการ “ทัวร์มาลง” ทุกวันจันทร์-ศุกร์ เวลา 17.05-17.50 น. ทางช่อง MONO29 พร้อมไลฟ์สดทุกแพลตฟอร์มออนไลน์ทั้ง Facebook, Youtube ช่อง MONO29 #Mono29 #ทัวร์มาลง #เพชรจ้า
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น