เมย์-ครีม” ฉลุยเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศศึก โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น - Today Updatenews

Breaking

Home Top Ad

Responsive Ads Here

Post Top Ad

Responsive Ads Here

วันพฤหัสบดีที่ 14 มกราคม พ.ศ. 2564

เมย์-ครีม” ฉลุยเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศศึก โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น

 14 มกราคม 2564 – การแข่งขันแบดมินตัน เอชเอสบีซี บีดับเบิลยูเอฟ เวิลด์ทัวร์ เอเชียน เลก เปิดฉากรายการแรกในศึก "โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น" ทัวร์นาเมนต์เวิลด์ทัวร์ ซูเปอร์ 1000 ชิงเงินรางวัลรวม 1,000,000 เหรียญสหรัฐ หรือ ประมาณ 30,100,000 บาท ที่อิมแพ็ค อารีน่า เมืองทองธานี ในรูปแบบนิวอร์มอลภายใต้มาตรการคุ้มเข้มเพื่อความปลอดภัยขั้นสูงสุด โดยไม่อนุญาตให้แฟนแบดมินตัน และผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเข้าไปในสนามโดยเด็ดขาด โดยเมื่อวันพฤหัสบดีที่ 14 ม.ค. เป็นการลงสนามแข่งขันรอบเมนดรอว์รอบสอง

 


ประเภทหญิงเดี่ยวรอบเมนดรอว์รอบสอง 16 คน "เมย์" รัชนก อินทนนท์ มือ ของโลก และมือวางอันดับ ของรายการ ไล่ตบทำคะแนนเอาชนะ หลี่ วอนนี่ มืออันดับ 44 ของโลกจากเยอรมัน ไปได้ขาดลอย 2-0 เกม 21-11, 21- 15 ใช้เวลาแข่งขัน 34 นาที รัชนก ผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ อัน เซยอง มือวางอันดับ ของรายการ มืออันดับ ของโลกจากเกาหลีใต้ ที่เอาชนะ "อะตอม"ศิรดา รุ่งพิบูลโสภิษฐ์  มาได้ 2-0 เกม 21-8, 21-7 ใช้เวลาแข่งขัน 27 นาที

 


ขณะที่ "ครีม" บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ มืออันดับ 12 ของโลก พลิกสถานการณ์หลังจากที่พลาดท่าพ่ายไปก่อนในเกมแรกมาเร่งเครื่องทำคะแนนแซงชนะ ไซน่า เนวาล มืออันดับ 20 ของโลกจากอินเดีย ไปได้หวุดหวิด 2-1 เกม 21-2321-1421-16 ใช้เวลาแข่งขัน 1 ชัวโมง 8 นาที บุศนันทน์ ผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ เมียร์ บลิทเฟลท์ มืออันดับ 18 ของโลกจากเดนมาร์ก ด้าน "เมย์" ศุภนิดา เกตุทอง มืออันดับ 46 ของโลก เอาชนะ อีฟเกนีย่า โคเซทสกาย่า มืออันดับ 25 ของโลกจากรัสเซีย ไปได้ขาดลอย 2-0 เกม 21-1621-8 ใช้เวลาแข่งขัน 29 นาที ศุภนิดา ผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับแชมป์โลกสามสมัย คาโรลิน่า มาริน มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลกจากสเปน ที่เอาชนะ "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ มืออันดับ 13 ของโลก มาได้ 2-0 เกม 21-821-12 ใช้เวลาแข่งขัน 34 นาที

 


ประเภทคู่ผสมรอบเมนดรอว์รอบสอง (16 คู่) "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มือวาง 1 ของรายการ คู่มืออันดับ 3 ของโลก ช่วยกันพลิกสถานการณ์หลังจากที่พลาดท่าพ่ายไปก่อนในเกมแรกมาเร่งเครื่องทำคะแนนแซงชนะ เกา ซุนฮวด กับ เชวอน เจมี่ไล คู่มืออันดับ 12 ของโลกจากมาเลเซีย ไปได้หวุดหวิด 2-1 เกม 20-22 ,21-1821-12 ใช้เวลาแข่งขัน 63 นาที เดชาพล กับ  ทรัพย์สิรี ผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ ชาง เป็งสุน กับ โก๊ะ หลิวยิง คู่มือวางอันดับ 5 ของรายการ คู่มืออันดับ 7 ของโลกจากมาเลเซีย ที่เอาชนะ โรบิน ทาเบลิ่ง เซเรน่า เพี๊ยค คู่มืออันดับ 16 ของโลกจากเนเธอร์แลนด์ มาได้ 2-0 เกม 21-1821-13 ในรอบสอง, "เอ็ม" สุภัค จอมเกาะ กับ "เฟม" ศุภิสรา เพียวสามพราน คู่มืออันดับ 44 ของโลก พ่ายให้กับ ปราวีน จอร์แดน กับ เมลาติ เดว่า อ๊อตตาเวียนติ คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ คู่มืออันดับ 4 ของโลกจากอินโดนีเซีย ไป 0-2 เกม 14-21,20-22ใช้เวลาแข่งขัน 29 นาที

 


ประเภทหญิงคู่รอบเมนดรอว์รอบสอง (16 คู่)  "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธารากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ คู่มืออันดับ 11 ของโลก ไล่ตบทำคะแนนเอาชนะ อีมีลี่ ลาเฟล กับ แอนเน่ ทรานส์ คู่มืออันดับ 30 ของโลกจากฝรั่งเศส ไปได้ขาดลอย 2-0 เกม 21-921-13 ใช้เวลาแข่งขัน 39 นาที จงกลพรรณ กับ รวินดา ผ่านเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศไปพบกับ "เกน"ลักษิกา กัลละหะ กับ "แบม" อทิตยา  โปวานนท์ ชนะผ่าน ยูกิ ฟูกูชิมะ กับ ซายากะ ฮิโรตะ คู่มือวาง  1 ของรายการ คู่มืออันดับ 1 ของโลกจากญี่ปุ่น, "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย กับ "เอิร์ธ" พุธิตา สุภจิรกุล คู่มืออันดับ 20 ของโลก  พ่ายให้กับ  เกรเซีย โพลี่ กับ อาพรียานี่ ราฮายู คู่มือวาง 5 ของรายการ คู่มืออันดับ 8 ของโลกจากอินโดนีเซีย ไป 0-2 เกม 18-21,13-21ใช้เวลาแข่งขัน 58 นาที, "เบสท์" ชญานิษฐ์ ฉลาดแฉลม กับ จ๋อมแจ๋ม ผไทมาส เหมือนวงศ์ คู่มืออันดับ 34 ของโลก -- คิม โซยอง กับ กอง ฮียอง คู่มือวาง 4 ของรายการ คู่มืออันดับ 6 ของโลกจากเกาหลีใต้

 

ประเภทชายเดี่ยวรอบเมนดรอว์รอบสอง (16 คน) "วิว" กุลวุฒิ วิทิตศานต์ มืออันดับ 29 ของโลก ต่อสู้กับ แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลกจากอินโดนีเซีย ได้อย่างสนุกคู่คี่สูสีก่อนที่จะพ่ายให้กับประสบการณ์ของคู่แข่งจากอินโดนีเซียไปแบบสนุก 0-2 เกม16-21,19-21ใช้เวลาแข่งขัน 42 นาที,  "เพชร" โฆษิต เพชรประดับ มืออันดับ 33 ของโลก พ่ายให้กับ ราสมุส เกมเก้  มืออันดับ 17 ของโลกจากเดนมาร์ก ไป 0-2 เกม20-22,8-21ใช้เวลาแข่งขัน 49 นาที, "กัน" กันตภณ หวังเจริญ มืออันดับ 15 ของโลก พ่ายให้กับ วิคเตอร์ อเซลเซ่น มือวาง 4 ของรายการ มืออันดับ 4 ของโลกจากเดนมาร์ก 0-2 เกม `13-21,17-21 ใช้เวลาแข่งขัน 43 นาที

 


ประเภทชายคู่รอบเมนดรอว์รอบสอง (16 คู่) "เอ็ม"สุภัค จอมเกาะ กับ "สกาย" กิตตินุพงษ์ เกตุเรน พ่ายให้กับ หลี่ หยาง กับ หวัง ฉีหลิน คู่มือวาง 6 ของรายการ  คู่มืออันดับ 7 ของโลกจากไต้หวัน ไป 0-2 เกม 14-21,18-21ใช้เวลาแข่งขัน 34 นาที, "ปริ๊น"  วีรภัทร ภาคจรุง กับ "โบ้ท" วงศธร ทองคำ  พ่ายให้กับ  ชอย โซคู กับ ซอง แซโจว คู่มือวาง 7 ของรายการ คู่มืออันดับ 8 ของโลกจากเกาหลีใต้ ไป 0-2 เกม 9-21,12-21ใช้เวลาแข่งขัน 27 นาที

 

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆที่น่าสนใจในรอบสองมีดังนี้

 


ประเภทหญิงเดี่ยว  มิเชล ลี  มือวางอันดับ 8 ของรายการ มืออันดับ 10 ของโลกจากแคนาดา ชนะ ซัง จีฮุน มืออันดับ 14 ของโลกจากเกาหลีใต้ 21-1721-17,  ไถ้ ซื่อหยิง มือวาง 1 ของรายการ มืออันดับ 1 ของโลกจากไต้หวัน ชนะ คิม กาอึน มืออันดับ 17 ของโลกจากเกาหลีใต้ 21-16,21-10เมียร์ บลิทเฟลท์ มืออันดับ 18 ของโลกจากเดนมาร์ก ชนะ ไอริส หวัง มืออันดับ 50 ของโลกจากอเมริกา21-1221-16

 

ประเภทชายเดี่ยว อึ้ง กาลอง อังกุส มือวางอันดับ 7 ของรายการ มืออันดับ 8 ของโลกจากฮ่องกง ชนะ หวัง ซื่อเว่ย มืออันดับ 12 ของโลกจากไต้หวัน 21-15 ,15-2122-20ลี ชุ๊คยิว มืออันดับ 20 ของโลกจากฮ่องกง ชนะ ดาเรน หลิว มืออันดับ 41 ของโลกจากมาเลเซีย  21-1421-17โจนาธาน คริสตี้ มือวางอันดับ 6 ของรายการ มืออันดับ 7 ของโลกจากอินโดนีเซีย ชนะ เจสัน แอนโทนี่ โฮชู มืออันดับ 49 ของโลกจากแคนาดา21-1021-9ลี ซีเจี๋ย มือวางอันดับ 8 ของรายการ มืออันดับ 10 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะผ่าน คาดัมบี้ สีกานห์ มืออันดับ 14 ของโลกจากอินเดีย

 

ประเภทคู่ผสม แมททีอัส คริสเตียนเซน กับ อเล็กซานดร้า โบเจ้ คู่มืออันดับ 28 ของโลกจากเดนมาร์ก ชนะ มาร์คัส เอลลิส กับ รอว์เรน สมิธ คู่มือวางอันดับ 7 ของรายการ คู่มืออันดับ 9 โลกจากอังกฤษ 21-1821-18ชาง เป็งสุน กับ โก๊ะ หลิวยิง คู่มือวางอันดับ 5 ของรายการ คู่มืออันดับ 7 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะ โรบิน ทาเบลิ่ง เซเรน่า เพี๊ยค คู่มืออันดับ 16 ของโลกจากเนเธอร์แลนด์ 21-1821-13,ทอม กีร์เกล กับ เดลฟีน เดอรูร์ คู่มืออันดับ 15 ของโลกจากฝรั่งเศส ชนะ ตัน เคียงเม้ง กับ ไล่ เพ่ยจิง คู่มืออันดับ 11 ของโลกจากมาเลเซีย21-1621-15แช ยูจุง กับ โซว ซองแจ คู่มือวางอันดับ 4 ของรายการ คู่มืออันดับ 6 ของโลกจากเกาหลีใต้ ชนะ โค ซังฮุน กับ อึม แฮวอน คู่มืออันดับ 26 ของโลกจากเกาหลีใต้ 18-2121-921-15

 

ประเภทหญิงคู่ จาง ยีนา กับ คิม ฮุนริน คู่มือวาง 6 ของรายการ คู่มืออันดับ 9 ของโลกจากเกาหลีใต้ ชนะ โชว เหม่ยกวน กับ หลี่ เหม็งหยวน คู่มืออันดับ 14 ของโลกจากมาเลเซีย 22-20 ,19-2121-11,ลี โซฮี กับ ชิน ซองชาน คู่มือวาง 3 ของรายการ คู่มืออันดับ 4 ของโลกจากเกาหลีใต้ ชนะ วิเวียน โฮ กับ ยัป เฉินเหวิน คู่มืออันดับ 25 ของโลกจากมาเลเซีย 21-14,21-14

 

ประเภทชายคู่ โมฮาเหม็ด อัสซาน กับ เฮนดร้า เซเทียวาน คู่มือวาง 2 ของรายการ คู่มืออันดับ 2 ของโลกจากอินโดนีเซีย ชนะ ซาวีไซราท รานกิเร็ดดี้ กับ ชีราท เช็ตตี้ คู่มืออันดับ 10 ของโลกจากอินเดีย21-1921-17ออง ยิวซิน กับ เตียว อียี่ คู่มืออันดับ 15 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะ  ฟิลลิป ชิว กับ ไรอัล ชิว คู่มืออันดับ 37 ของโลกจากอเมริกา21-1221-7โก๊ะ วีแชม กับ ตัน วีเคียง คู่มืออันดับ 14 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะ เบน เลนจ์ กับ แซน วินดี้ คู่มืออันดับ 32 ของโลกจากอังกฤษ 21-1121-19

 

แฟนกีฬาแบดมินตันสามารถชมการถ่ายทอดสดการประชันฝีมือของนักแบดมินตันระดับโลกได้หลากหลายช่องทาง ทั้ง ทรูวิชั่นส์ทรูโฟร์ยูทรู ยูทูปทรู เฟซบุ๊ก และทรูไอดี โดยทรูวิชั่นส์ ถ่ายทอดสดทุกคู่การแข่งขัน ตั้งแต่เวลา 9.00 น. ผ่านทาง Truesports HD3 ช่อง 668, Truesports 7 ช่อง 686 และ Truesports HD2 ช่อง 667 และรับชมผ่านทางทรูโฟร์ยู เฉพาะคู่ที่นักกีฬาไทยลงทำการแข่งขันทุกวัน รายการ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น จะถ่ายทอดสดวันอังคารถึงพุธ ระหว่างเวลา 16.30-19.00 น. วันพฤหัสบดีถึงศุกร์ ระหว่างเวลา 14.30-18.00 น. วันเสาร์ ระหว่างเวลา 16.30-18.30 น. และวันอาทิตย์ ระหว่างเวลา 14.30-17.00 น.

 

ข้อมูลเพิ่มเติมของการแข่งขันได้ที่เว็บไซต์ www.bwfbadminton.com หรือ www.badmintonthai.or.th

ไม่มีความคิดเห็น:

โพสต์ความคิดเห็น

Post Bottom Ad

Responsive Ads Here