"เมย์ รัชนก" ประเดิมชัยชนะสวยหรูรอบสองขนไก่โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น - Today Updatenews

Breaking

Home Top Ad

Responsive Ads Here

Post Top Ad

Responsive Ads Here

วันพุธที่ 13 มกราคม พ.ศ. 2564

"เมย์ รัชนก" ประเดิมชัยชนะสวยหรูรอบสองขนไก่โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น


 13 มกราคม 2564 – การแข่งขันแบดมินตัน รายการแรกในศึก "โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น 2020"  ทัวร์นาเมนต์เวิลด์ทัวร์ ซูเปอร์ 1000  ชิงเงินรางวัลรวม 1,000,000 เหรียญสหรัฐ หรือ ประมาณ 30,100,000 บาท ที่อิมแพ็ค อารีน่า เมืองทองธานี ภายใต้มาตรการในรูปแบบ New Normal โดยไม่อนุญาตให้แฟนแบดมินตัน และผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องเข้าไปในสนามโดยเด็ดขาด เมื่อวันพุธที่ 13 ม.ค.64 เป็นการลงสนามแข่งขันวันที่สองในรอบเมนดรอว์รอบแรก

           

ไฮไลท์อยู่ที่ ประเภทหญิงเดี่ยวรอบเมนดรอว์รอบแรก 32 คน "เมย์" รัชนก อินทนนท์ มือวาง 4 ของรายการ มืออันดับ 5 ของโลก พบกับ เหยา เจียหมิน มืออันดับ 26 ของโลกจากสิงคโปร์ เกมการแข่งขันเป็นทางด้าน เมย์ รัชนก เป็นฝ่ายอาศัยจังหวะฝีมือเอาชนะไปได้ 2-0 เกม 21-15,21-15 ใช้เวลาแข่งขัน 42 นาที  "เมย์" รัชนก ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ หลี่ วอนนี่ มืออันดับ 44 ของโลกจากเยอรมนี ที่เอาชนะ ฮาเดีย ฮอสนี่ มืออันดับ 103 ของโลกจากอียิปต์ 2-0 เกม  21-7,  21-9 , "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ มืออันดับ 13 ของโลก เอาชนะ เนชิฮาล ยีกีสท์ มืออันดับ 32 ของโลกจากตุรกี 2-0 เกม 22-20 และ 21-13 ใช้เวลาแข่งขัน 42 นาที  "หมิว" พรปวีณ์ ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ ศึกหนัก คาโรลิน่า มาริน มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลก ดีกรีแชมป์โลก 3 สมัย จากสเปน เอาชนะ ฉี ซู่เฟย มืออันดับ 37 ของโลกจากฝรั่งเศสไปแบบขาดลอย 2-0 เกม 21-1021-12


                                                        


"เมย์" ศุภนิดา เกตุทอง มืออันดับ 46 ของโลก เอาชนะ รุสเซลลี่ ฮาตาวาล มืออันดับ 25 ของโลกจากอินโดนีเซีย ไปแบบสนุก 2-0 เกม 21-14
21-16 ใช้เวลาแข่งขัน 39 นาที   "เมย์" ศุภนิดา ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ อีฟเกนีย่า โคเซทสกาย่า มืออันดับ 25 ของโลกจากรัสเซีย ที่เอาชนะ "ตาต้า" ณัฐชนันพร รุ่งพิบูลโสภิษฐ์ มาได้ขาดลอย 2-0 เกม  21-1221-9 ใช้เวลาแข่งขัน 25 นาที  , "อะตอม"ศิรดา รุ่งพิบูลโสภิษฐ์ ชนะผ่าน โดล่า ฮานี่ มืออันดับ 111 ของโลกจากอียิปต์  "อะตอม"ศิรดา ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับ อัน เซยอง มือวางอันดับ 7 ของรายการ มืออันดับ 9 ของโลกจากเกาหลีใต้ ที่เอาชนะ โซเนีย เชี๊ยะ มืออันดับ 29 ของโลกจากมาเลเซียมาได้ 2-0 เกม  21-15,21-12

           

ประเภทหญิงคู่รอบเมนดรอว์รอบแรก 32 คู่ "เอิร์ธ" พุธิตา สุภจิรกุล กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มืออันดับ 20 ของโลก พบกับ เซทยาน่า มาพาซาร์ กับ กรอนย่า โซเมอร์วิล คู่มืออันดับ 26 ของโลกจากออสเตรเลีย โดยเกมการแข่งขันเป็นทางด้าน  "เอิร์ธ" พุธิตา กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี เป็นฝ่ายครองเกมได้เหนือชั้นกว่าตลอดทั้งแมตช์นี้ไล่ตบเอาชนะไปได้แบบขาดลอย 2-0 เกม 21-1121-9 ใช้เวลาแข่งขัน 42 นาที   "เอิร์ธ" พุธิตา กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี ผ่านเข้าสู่รอบสองไปรอพบผู้ชนะระหว่าง เกรเซีย โพลี่ กับ อาพรียานี่ ราฮายู คู่มือวาง 5 ของรายการ คู่มืออันดับ 8 ของโลกจากอินโดนีเซีย ที่เอาชนะ ราเชล ฮอนเดอร์ริค กับ คริสเทน ไซน์ คู่มืออันดับ 23 ของโลกจากแคนาดา 2-0 เกม 21-12,  21-11, "มูนา" เบญญาภา และ "แอนนา" นันทกานต์ เอี่ยมสอาด คู่มืออันดับ 99 ของโลก แพ้ให้กับ เพียรี่ ตัน กับ ทีน่า มูรารีทาราล คู่มืออันดับ 39 ของโลกจากมาเลเซีย 0-2 เกม 19-21 , 17-21 ใช้เวลาแข่งขัน 29 นาที

           

ประเภทชายเดี่ยวรอบเมนดรอว์รอบแรก 32 คน "สองทนงศักดิ์ แสนสมบูรณ์สุข มืออันดับ 39 ของโลก พ่ายให้กับ โจว เทียนเฉิน มือวาง 2 ของรายการ มืออันดับ 2 ของโลกจากไต้หวันไปอย่างหวุดหวิด 1-2 เกม 21-16,10-21,14-21 ใช้เวลาแข่งขัน 54 นาที

 

ประเภทชายคู่รอบเมนดรอว์รอบแรก 32 คู่  ณัฐชนน ตุลาโมกข์ กับ อภิรักษ์ เกตุระหงษ์ พ่ายให้กับ  ฟิลลิป ชิว กับ ไรอัล ชิว คู่มืออันดับ 37 ของโลกจากอเมริกา 0-2 เกม 17-21 , 12-21 ใช้เวลาแข่งขัน 29 นาที , "เอ็ม"สุภัค จอมเกาะ กับ "สกาย" กิตตินุพงษ์ เกตุเรน เอาชนะ มาร์ค แลมฟุ๊ท กับ มาร์วิน ซีเดลท์ คู่มืออันดับ 23 ของโลกจากเยอรมันไปอย่างสนุก 2-1 เกม 23-2121-19 ใช้เวลาแข่งขัน 42 นาที "เอ็ม"สุภัค กับ "สกาย" กิตตินุพงษ์ ผ่านเข้าสู่รอบสองไปพบกับหลี่ หยาง กับ หวัง ฉีหลิน คู่มือวาง 6 ของรายการ  คู่มืออันดับ 7 ของโลกจากไต้หวัน ที่เอาชนะ คิม แอสทรู๊ป กับ แอนเดอร์ ราสมุสเซน คู่มืออันดับ 12 ของโลกจากเดนมาร์กมาได้ 2-0 เกม  21-13 , 21-18

           

ประเภทคู่ผสมรอบเมนดรอว์รอบแรก 32 คู่  "ต้นน้ำ" นิพิธพนธ์ พวงพั่วเพชร กับ "นั่ง" ชาสิณี โกรีภาพ พ่ายให้กับ แมททีอัส คริสเตียนเซน กับ อเล็กซานดร้า โบเจ้ คู่มืออันดับ 28 ของโลกจากเดนมาร์ก 0-2 เกม 14-21 ,12-21 ใช้เวลาแข่งขัน 30 นาที

           

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่นๆที่น่าสนใจในรอบแรกมีดังนี้ ประเภทหญิงเดี่ยว  คาโรลิน่า มาริน มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลก ดีกรีแชมป์โลก 3 สมัย จากสเปน เอาชนะ ฉี ซู่เฟย มืออันดับ 37 ของโลกจากฝรั่งเศสไปแบบขาดลอย 2-0 เกม 21-1021-12 , หลี่ วอนนี่ มืออันดับ 44 ของโลกจากเยอรมนี ชนะ ฮาเดีย ฮอสนี่ มืออันดับ 103 ของโลกจากอียิปต์ 21-7,  21-9

           

ประเภทชายเดี่ยว เจสัน แอนโทนี่ โจชัว มืออันดับ 49 ของโลกจากแคนาดา ชนะผ่าน  พูริพาลลี่ คชายาฟ  มืออันดับ 24 ของโลกจากอินเดีย พบกับ 21-913-2114-8 Retired , อึ้ง กาลอง อังกุส มือวางอันดับ 7 ของรายการ มืออันดับ 8 ของโลกจากฮ่องกง ชนะ มาร์ค คัลโจว์ มืออันดับ 36 ของโลกจากเนเธอร์แลนด์  21-1521-15 , คีดัมบี้ สีกานห์ มืออันดับ 14 ของโลกจากอินเดีย ชนะ ซูราฟ เวอร์ม่า มืออันดับ 30 ของโลกจากอินเดีย  21-12,  21-11

           

ประเภทชายคู่  ออง ยิวซิน กับ เตียว อียี่ คู่มืออันดับ 15 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะ เอ็ม อาร์. อาจูน กับ ดูรูฟ คาปีลา คู่มืออันดับ 95 ของโลกจากอินเดีย 13-2121-824-22,  ซาวีไซราท รานกิเร็ดดี้ กับ ชีราท เช็ตตี้ คู่มืออันดับ 10 ของโลกจากอินเดีย ชนะ ลี ยองแด กับ คิม คีจุง คู่มืออันดับ 31 ของโลกจากเกาหลีใต้  19-2121-1621-14   , หลี่ หยาง กับ หวัง ฉีหลิน คู่มือวาง 6 ของรายการ  คู่มืออันดับ 7 ของโลกจากไต้หวัน ชนะ คิม แอสทรู๊ป กับ แอนเดอร์ ราสมุสเซน คู่มืออันดับ 12 ของโลกจากเดนมาร์ก 21-13 , 21-18  , โมฮาเหม็ด อัสซาน กับ เฮนดร้า เซเทียวาน คู่มือวาง 2 ของรายการ คู่มืออันดับ 2 ของโลกจากอินโดนีเซีย ชนะ พรามุดย่า กูสุมาวานาด้า กับ ยีริเมีย ยาค๊อป รัมบิทัน  คู่มืออันดับ 65 ของโลกจากอินโดนีเซีย 21-1421-19

           

ประเภทหญิงคู่  วิเวียน โฮ กับ แยป เชงเหวิน คู่มืออันดับ 25 ของโลกจากมาเลเซีย ชนะ อนาสตาเซีย อาคูรีน่า กับ โอลก้า โมโรโซว่า คู่มืออันดับ 42 ของโลกจากรัสเซีย 21-1021-11 , โชล์ว เบิร์ช กับ รอเรน สมิธ คู่มืออันดับ 18 ของโลกจากอังกฤษ ชนะผ่าน นามิ มัตสึยาม่า กับ ชิฮารุ ชิดะ  คู่มือวาง 8 ของรายการ คู่มืออันดับ 12 ของโลกจากญี่ปุ่น, จาง ยีนา กับ คิม ฮุนริน คู่มือวาง 6 ของรายการ คู่มืออันดับ 9 ของโลกจากเกาหลีใต้ ชนะ แคทเทอรีน ชอย กับ โจซีฟีน วู  คู่มืออันดับ 65 ของโลกจากแคนาดา 21-8,  21-13

           


ประเภทคู่ผสม มาร์ค แลมฟุ๊ท กับ อิซเบล เฮอร์ทริก คู่มืออันดับ 17 ของโลกจากเยอรมนี ชนะ โจชัว ฮาเบิร์ท ยู กับ โจเซฟีน วู คู่มืออันดับ 30 ของโลกจากแคนาดา  21-12
21-13 , ถัง ชุนมาน กับ ซื่อ หยิงซุด คู่มือวางอันดับ 8 ของรายการ คู่มืออันดับ 10 ของโลกจากฮ่องกง  ชนะ ซูเมท เร็ดดี้ กับ ซิกี้ เรดดี้ จากอินเดีย 22-20,  21-17 , ทอม กีร์เกล กับ เดลฟีน เดอรูร์ คู่มืออันดับ 15 ของโลกจากฝรั่งเศส ชนะ มิคเกล มิเคลเซ่น กับ ริกกี้ โซลบี้ จากเดนมาร์ก 21-15,21-10 , มาร์คัส เอลลิส กับ รอว์เรน สมิธ คู่มือวางอันดับ 7 ของรายการ คู่มืออันดับ 9 โลกจากอังกฤษ ชนะ โจเนส ราลฟี่ แจนเซ่น กับ คิลาซู ออสโตไมเยอร์ คู่มืออันดับ 66 ของโลกจากเยอรมนี  21-1321-13 , ปราวีน จอร์แดน กับ เมลาติ เดว่า อ๊อตตาเวียนติ คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ คู่มืออันดับ 4 ของโลกจากอินโดนีเซีย ชนะ นิโคลัส นอร์ กับ อเมลี่ เมเกลลุนด์ จากเดนมาร์ก  21-1721-16

           

สำหรับโปรแกรมการแข่งขันในวันพฤหัสบดีที่ 14 ม.ค. เป็นการแข่งขันในรอบที่สอง ไฮไลท์จะอยู่ที่ ประเภทหญิงเดี่ยว "เมย์" รัชนก อินทนนท์ มือวาง 4 ของรายการ มืออันดับ 5 ของโลกพบกับ หลี่ วอนนี่ มืออันดับ 44 ของโลกจากเยอรมนี  , "ครีม" บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธ์ มืออันดับ 12 ของโลก พบกับ ไซน่า เนวาล มืออันดับ 20 ของโลกจากอินเดีย , "หมิว" พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ มืออันดับ 13 ของโลก พบกับ ศึกหนัก คาโรลิน่า มาริน มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลก ดีกรีแชมป์โลก 3 สมัย จากสเปน

           

ประเภทชายเดี่ยว "กัน" กันตภณ หวังเจริญ ชายเดี่ยวมือ 15 ของโลก พบศึกหนัก  วิคเตอร์ อเซลเซ่น มือวาง 4 ของรายการ มืออันดับ 4 ของโลกจากเดนมาร์ก , "วิว" กุลวุฒิ วิทิตศานต์ มืออันดับ 29 ของโลก พบกับ แอนโทนี่ ซินนิซุกะ กินติ้ง มือวางอันดับ 5 ของรายการ มืออันดับ 6 ของโลกจากอินโดนีเซีย

           

ประเภทหญิงคู่ "เอิร์ธ" พุธิตา สุภจิรกุล กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มืออันดับ 20 ของโลก พบกับ เกรเซีย โพลี่ กับ อาพรียานี่ ราฮายู คู่มือวาง 5 ของรายการ คู่มืออันดับ 8 ของโลกจากอินโดนีเซีย  , "กิ๊ฟ" จงกลพรรณ กิติธารากุล กับ "วิว" รวินดา ประจงใจ หญิงคู่มืออันดับ 11 ของโลก พบกับ อีมีลี่ ลาเฟล กับ แอนเน่ ทรานส์ คู่มืออันดับ 30 ของโลกจากฝรั่งเศส

           

ประเภทคู่ผสม "บาส" เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ "ปอป้อ" ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย คู่มืออันดับ 3 ของโลก พบกับ  เกา ซุนฮวด กับ เชวอน เจมี่ไล คู่มืออันดับ 12 ของโลกจากมาเลเซีย

 

แฟนกีฬาแบดมินตันสามารถชมการถ่ายทอดสดการประชันฝีมือของนักแบดมินตันระดับโลกได้หลากหลายช่องทาง ทั้ง ทรูวิชั่นส์ทรูโฟร์ยูทรู ยูทูปทรู เฟซบุ๊ก และทรูไอดี โดยทรูวิชั่นส์ ถ่ายทอดสดทุกคู่การแข่งขัน ตั้งแต่เวลา 9.00 น. ผ่านทาง Truesports HD3 ช่อง 668, Truesports 7 ช่อง 686 และ Truesports HD2 ช่อง 667 และรับชมผ่านทางทรูโฟร์ยู เฉพาะคู่ที่นักกีฬาไทยลงทำการแข่งขันทุกวัน รายการ โยเน็กซ์ ไทยแลนด์ โอเพ่น จะถ่ายทอดสดวันอังคารถึงพุธ ระหว่างเวลา 16.30-19.00 น. วันพฤหัสบดีถึงศุกร์ ระหว่างเวลา 14.30-18.00 น. วันเสาร์ ระหว่างเวลา 16.30-18.30 น. และวันอาทิตย์ ระหว่างเวลา 14.30-17.00 น.

           

ข้อมูลเพิ่มเติมของการแข่งขันได้ที่เว็บไซต์ www.bwfbadminton.com หรือ www.badmintonthai.or.th

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น

Post Bottom Ad

Responsive Ads Here